Kinh nghiệm test chung, phỏng vấn nhóm, cá nhân vị trí GDV, KHCN, KHDN tại TechcomBank 5/2015

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm thi tuyển' bắt đầu bởi dothanhtrung, 15/1/16. Trả lời: 0, Xem: 3,474.

1. dothanhtrung

dothanhtrung Administrator Thành viên BQT

Qua được vòng hồ sơ, tới vòng test kiến thức, test nhóm, hôm qua thì vừa test cá nhân xong.
    Trong lúc đợi kết quả thì chia sẻ chút cho các bạn.
    1. Nộp hồ sơ xong, nếu người ta oke thì sẽ nhắn tin vào điện thoại hẹn lịch đi test kiến thức chung.
    2. Test kiến thức chung có vẻ không khó, (theo mình thấy hình như ai vô test cũng được vào Phỏng vấn nhóm hết hay sao ý)
    Test thì có câu về IQ, kiến thức về thị trường tiền tệ, ngân hàng kiểu như là:
    • Nếu chính phủ áp chính sách tiền tệ nới lỏng hoặc thắt chặt thì ảnh hưởng như thế nào tới lãi suất, rồi thời kì kinh tế tăng trưởng, suy thoái thì sản lượng, lạm phát, thất nghiệp bị ảnh hưởng như thế nào? đầu tư có bị ảnh hưởng không?
    • Chính sách của NHNN gồm những chính sách nào? Nếu tăng/giảm mua bán trái phiếu thì tác động thế nào đến Lãi suất tiền gửi, cung cầu tiền tệ?
    • Việc Việt Nam/Trung Quốc tăng giảm tỷ giá thì có tác động như thế nào?
    • Vì sao Việt Nam lại nới biên độ tỷ giá sau khi Trung Quốc nới tỷ giá? ..v….v…
    Có câu hỏi tình huống nữa, (mình không nhớ nữa hic)

3. Test nhóm: Chia 2 nhóm 2 topic, 15ph thảo luận, chậm thời gian sẽ bị trừ điểm, không dùng tài liệu hoặc điện thoại nhé. Sau đó các nhóm trình bày ý kiến, ai có quan điểm gì thì nêu ra.
    – Topic thì tuỳ: có thể về Quản trị rủi ro đạo đức, nâng cao đạo đức nghề nghiệp Hoặc Tại sao áp dụng chính xác, linh hoạt các quy trình chính sách ngân hàng.

Chú ý: Quan trọng là ăn nói gãy gọn tự tin chút, thể hiện được ý kiến cá nhân, nhận xét nhóm bạn, câu hỏi mang tính chất xây dựng, đóng góp, không vùi dập nhau, không tranh luận gay gắt. Mình phải nói mới có cơ hội đi tiếp, nhưng phải biết nhường nhau nhé.

4. Test cá nhân
    :Các anh chị cho 2 phút để giới thiệu bản thân. Trong lúc mình nói, anh chị sẽ xem bản thông tin cá nhân của mình để đặt câu hỏi tiếp. (Mình nói có 30s, anh GĐ phỏng vấn mình chưa cả kịp xem =)) . Anh ấy còn nói Ơ đã xong rồi à, em có 2 phút để giới thiệu mà, mình bảo: Vâng, thế thôi ạ (Nghĩ trong đầu, mình nói hết thì anh còn gì hỏi nữa :3 )
    • Hỏi tại sao học ngoài bắc mà em lại vào đây làm?
    • Học bổng tại trường là học bổng gì? Như thế nào?
    • Hồi trước em làm ở đâu, công việc là gì, có hay tiếp xúc ngân hàng không?
    • Hỏi em đã biết gì về vị trí ứng tuyển, cần làm những gì?
    • Anh muốn mở thẻ tín dụng thì làm thế nào?
    • Trước em làm parttime là bán hàng à, tư vấn anh mua cái áo đi
    • Nếu huy động vốn thì có kênh nào, huy động hết gia đình rồi em huy động ở đâu nữa?
    • Nếu gặp khách hàng khó tính thì em sẽ xử lý ra sao?
    • Em nhận thấy mình có phẩm chất nào phù hợp vị trí tuyển dụng?
    Không biết có xi nhê gì không. Khi nào có kết quả mình chia sẻ mọi người nhé.
    Lưu ý về trang phục:
    À, mọi người đi phỏng vấn cố gắng ăn mặc lịch sự nhé, sơ mi đẹp nha, mình ăn mặc lôm côm quá, toàn áo phông diện đi, bị các bạn đi phỏng vấn phê bình là không mặc lịch sự, không đầu tư cái áo sơ mi trắng mà mặc T_T (quen ăn mặc thoải mái rùi, chỉ sợ bị trừ điểm cái này)

Chúc các bạn gặp may mắn sau khi đọc xong bài viết của mình. Hãy “vote” và “share” cho bạn bè nhé.
    Nguồn JB

Bình Luận Bằng Facebook