Thất nghiệp, chán nản...vào đây nhé!

Thảo luận trong 'Tâm sự của Bankers' bắt đầu bởi Anhpha90, 16/7/15. Trả lời: 8, Xem: 6,639.

1. Anhpha90

Anhpha90 Administrator Thành viên BQT

Giảng đường luôn đủ sức để vỗ về những giấc mộng nhưng cuộc đời không đủ lòng từ bi để hát mãi những lời ru….:):)

Ra trường tháng 8/2012 nhưng mãi đến tháng 9/2013 mới được nhận vào một ngân hàng. Hơn ai hết mình hiểu rõ cảm giác chán chường, thất vọng…trong quãng thời gian gửi hàng trăm bộ hồ sơ, đơn xin việc tới cả những công ty không đúng chuyên ngành..mà vẫn không nhận được hồi âm. Nếu không đủ mạnh mẽ và làm chủ bản than mình thì bạn rất có thể sẽ bị stress và gặp nhiều vấn đề không hay trong quãng thời gian này. Nên mình lập thread này để những bạn nào chưa tìm được việc dù là mới ra trường hay đã ra trường nhiều năm mà chưa được làm đúng công việc mình mong muốn có thể chia sẻ và cùng nhau vượt qua thời kỳ khó khăn này.

Suốt 1 năm đó mình đã làm gì:

- Tập tạ (hehe mình tập ngay Trung tâm thể dục thể thao Thủ Đức nhưng chủ yếu là tới đánh cờ)

- Đi làm sales (lương ít thôi nhưng cũng đủ sống, mình không có khả năng sales tốt nên không gắn bó lâu dài nhưng nếu bạn nào có khả năng giao tiếp thuyết phục tốt thì nên cố gắng vì nghề này mang lại cho bạn rất nhiều thứ như thu nhập, quan hệ, kỷ năng, kinh nghiệm…Hiện tại với mức lương yêu cầu 3-5 triệu có rất nhiều công ty tuyển NV khá dễ dàng như các công ty Bảo Hiểm và Bất Động Sản)

- Học thêm ( lúc này mình hoc thêm Tiếng Anh nhưng mình không đi học ở đâu mà thường tự bắt xe buýt lên công viên ngay chợ Bến Thành để bắt chuyện và kết bạn với người nước ngoài, thời điểm đó có 1 số anh chị nước ngoài dạy Tiếng Anh ngay tại CV này luôn, họ ngồi từng nhóm và ai gia nhập cũng được , không biết bây giờ còn không)

- Tìm những thằng thất nghiệp như mình để nói chuyện (Cái này thì nó sẽ làm bạn đỡ buồn đỡ tủi hơn nhiều đó vì ít ra cũng nhiều người như mình, đặc biệt nếu tìm được anh chị nào càng già mà thất nghiệp thì càng tốt)

Bây giờ tuy đã đi làm Ngân hàng được 2 năm thì mình thấy hối hận vì thời gian thất nghiệp đó mình đã bỏ phí quá nhiều. Nhìn một cách tích cực thì thất nghiệp là một cơ hội. Nếu được quay lại mình sẽ không vội vã đổ xô đi xin việc linh tinh nữa mà sẽ ngồi lại phân tích rõ ra mình muốn làm gì, thế mạnh của mình là gì, mình đam mê công việc nào, có năng khiếu hay sở trường nào không. Một công việc tốt không chỉ mang lại tiền bạc mà còn cần phải mang lại cho bạn niềm vui, niềm háo hức khi làm việc nữa. Vì vậy mình nghĩ các bạn đang thất nghiệp hãy tự xác định với bản thân mình để chọn con đường đi đúng đắn nhất nhé. Bạn có thể xin công việc phù hợp với mình, có thể khởi nghiệp tự kinh doanh, hay làm freelancer bằng sở trường yêu thích của mình….chỉ cần bạn xác định ngay từ đầu và quyết tâm theo đuổi thì chắc chắn thành công sẽ đến.

Bạn nào đang thất nghiệp hoặc đã từng thất nghiệp hãy chia sẻ câu chuyện của mình ở đây nhé.

vu.tq thích bài này.

Bình Luận Bằng Facebook

2. hoanglong_bankers

hoanglong_bankers New Member

hix, Sinh viên khóa 25 Đại Học Ngân Hàng đến giờ vẫn chưa vào được ngân hàng đây. Mình mới thi tuyển đợt rồi mà ko biết có cơ hội không. Giờ vẫn còn đang ăn bám bố mẹ, chán nản hết sức.

3. CherrySweet

CherrySweet New Member

Giảng đường luôn đủ sức để vỗ về những giấc mộng nhưng cuộc đời không đủ lòng từ bi để hát mãi những lời ru

Hix hix, câu này của chủ Top hay quá. Mình đã đi làm ngân hàng rùi mà ngày nào cũng thấy chán nản như lúc thất nghiệp. Hơn được mỗi cái tới tháng có lương đỡ lo thui. Có ai như mình không

4. tran_trang

tran_trang New Member

Nếu không muốn làm sale hay chịu áp lực doanh số trong ngân hàng thì nên thi vào bộ phận nào ạ?

5. dothanhtrung

dothanhtrung Administrator Thành viên BQT

Thời buổi cơ chế thị trường ở đâu cũng có chỉ tiêu hết, ngay cả CSGT giờ cũng còn có chỉ tiêu hàng tháng nữa chứ nói gì dân ngân hàng. Nếu xác định không chịu được áp lực thì không nên tham gia lĩnh vực kinh doanh. Hãy làm công việc gì đó khác sẽ phù hợp hơn ví dụ như giáo viên (nhưng mà cũng có chỉ tiêu về về tiết mặc dù đỡ áp lực hơn)

6. tran_trang

tran_trang New Member

Anh nói làm em hết muốn đi làm :p

7. dothanhtrung

Vượt qua rào cản và sức ì của bản thân đi em. Ngày xưa anh cũng thế và đi làm chỉ với phương châm "người ta làm được thì mình cũng làm được" và giờ anh vẫn đang làm ổn đây :rolleyes:

doanthithanhtuyen and tran_trang like this.
  8. dothanhtrung

Nói chung là trong cuộc sống có nhiều khó khăn và ta phải vượt qua. Có than thì than trách ta chưa cố gắng hết sức hoặc chưa biết nịnh hót. Hãy cố gắng làm việc hết mình rồi sẽ có ngày được đền đáp xứng đáng.

9. vanminhcq

vanminhcq New Member

Nói chung thất nghiệp là một nỗi kinh hoàng, sau mấy năm long đong nhảy việc cuối cùng cũng được coi là tạm ổn, vượt qua được bão táp thấy mình trưởng thành hơn, có kinh nghiệm xin việc hơn ^_^